Cách kiểm tra có bao nhiêu người sử dụng wifi của bạn

phamducngoc

Phạm Đức Ngọc - FPT Support
Bạn thấy mạng Internet nhà mình bị chậm hơn so với mức bình thường hoặc bạn sử dụng đường truyền cáp quang FPT mà còn chậm hơn cả đường truyền cáp đồng .Vậy hãy thử kiểm tra xem hiện có bao nhiều người đang sử dụng wifi của bạn nhé.Dù hiện nay với cơ chế bảo mật của modem FPT đã rất cao, luôn được cập nhật sớm. Việc một tay mơ hack được mật khẩu wifi cảu nhà bạn là điều không dễ dang. Nhưng biết đâu vì lý do gì đó, họ có thể làm được điều này. Và việc có quá nhiều người sử dụng đường truyền của bạn sẽ làm mạng Internet chậm đi khá nhiều, Vậy hôm nay chúng tôi sẽ gửi tới bạn đọc một phần mềm có khả năng xem những ai đang kết nối tới wifi của bạn

Who is on my wifi
Bước 1: tải phần mềm mang tên Who is on my wifi
Bước 2: Phần mềm sẽ được tự động tải về,nó rất nhẹ chỉ 2.3 Mb mà thôi.sau đó bạn click vào để cài đặt chương trình này
sau khi cài đặt chương trình, bạn mở chương trình lên. Nó sẽ thông báo cho bạn biết những user đang sủ dụng wifi của bạn
Xem những ai xử dụng wifi của bạn
Sau khi quét bạn sẽ thấy một danh sách các địa chỉ IP xuất hiện trong cửa sổ làm việc. Mỗi thiết bị sẽ được router/ switch/ modem gán cho nó 2 thông số quan trọng là MAC Address (địa chỉ MAC) và IP Address ( địa chỉ IP).
Bước 3: Tiến hành xác định các thiết bị kết nối với mạng của mình
Nếu có nhiều thiết bị kết nối (như hình trên) thì bạn nên gán nhãn cho chúng để dễ dàng nhận diện. Để làm được điều đó, bạn nhấn vào thiết bị mà bạn muốn gán nhãn trong cột Description, gõ tên và bấm Save ở góc bên phải đề hoàn tất.

Nếu bạn thành thạo các thiết bị thì nên tìm đến local IP và/ hoặc địa chỉ MAC, bạn có thể tham khảo chúng trong việc gán nhãn. Ví dụ, trên thiết bị Android, bạn chạm vào kết nối Wi-Fi hiện tại để hiển thị local IP
Cách kiểm tra xem ai sử dụng wifi của bạn

Bước 4 (tùy chọn): Nếu bạn phát hiện một người nào đó lẻn sử dụng WiFi nhà mình, tốt nhất bạn nên thay đổi mật khẩu wifi của bạn luôn để tránh lãng phí và làm chậm mạng Internet của bạn đang sử dụng
Lưu ý, một số thiết bị được nối dây vào mạng Internet của bạn nên nó đương nhiên sẽ không hỗ trợ WiFi, do đó nó sẽ hiển thị trong danh sách với chữ NO trong cột Connected.